Hộ khẩu ở tỉnh khác có được làm căn cước công dân gắn chip tại Hà Nội?

0
59

Những người đang ở Thủ đô nhưng hộ khẩu tại tỉnh khác có thể làm thẻ căn cước công dân gắn chip tại Hà Nội hay không?

Liên quan đến việc làm thẻ căn cước công dân có gắn chip, anh Võ Thanh Sơn (HKTT tại tỉnh Nam Định) cho biết, anh đang sống và làm việc tại Hà Nội và chứng minh nhân dân đã hết hạn, không thể giao dịch hành chính.

“Được biết Hà Nội đang triển khai cấp thẻ căn cước công dân có gắn chip, liệu tôi có thể làm thẻ này tại Hà Nội được không? Nếu được thì tôi phải chuẩn bị những giấy tờ gì?”, anh Sơn thắc mắc.

Trả lời câu hỏi này, Bộ Công an cho biết, theo quy định tại Điều 16 Thông tư 07 của Bộ Công an và Nghị định số 137 của Chính phủ, khi cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư, cơ sở dữ liệu căn cước công dân chưa đi vào vận hành hoặc chưa thu thập đầy đủ thông tin về công dân, cơ quan quản lý căn cước công dân cấp tỉnh là nơi tiếp nhận hồ sơ đổi, cấp lại thẻ căn cước đối với công dân đăng ký thường trú tại tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương khác.

Như vậy, nếu anh Võ Thanh Sơn muốn được cấp căn cước công dân hoặc chứng minh nhân dân 12 số thì có thể đến Phòng Cảnh sát quản lý hành chính về trật tự xã hội, Công an TP Hà Nội để làm thủ tục đổi, cấp lại thẻ căn cước công dân.

Khi cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư, cơ sở dữ liệu căn cước công dân đi vào vận hành thì công dân có thể đến bất kỳ cơ quan quản lý căn cước công dân nào để làm thủ tục cấp căn cước công dân.

Khi đi làm thủ tục cấp căn cước công dân tại nơi tạm trú, cần mang theo sổ hộ khẩu, sổ tạm trú, chứng minh nhân dân hoặc căn cước công dân cũ (nếu có).

BÌNH LUẬN

Please enter your comment!
Please enter your name here